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Ndugu wanahabari, mtakumbuka kwamba kupitia hotuba ya Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

aliyoitoa tarehe 6 Aprili, 2021 wakati akiwaapisha viongozi mbalimbali Ikulu 

jijini Dar es Salaam kuhusu kuunda Kamati ya kitaalamu ya kufanya tathimini 

ya ugonjwa wa COVID-19 na baadaye msisitizo alioutoa tarehe 22 Aprili, 

2021 wakati akilihutubia Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania jijini 

Dodoma, naomba kuwajulisha kuwa Kamati hiyo imewasilisha rasmi ripoti 

yake kwa Mheshimiwa Rais leo tarehe 17 Mei, 2021. 

Ndugu Wanahabari, Kamati ilifanyia kazi hadidu za rejea 12 zilizohusu 

maeneo mbalimbali ya tathmini ya mwenendo wa ugonjwa pamoja na afua 

za udhibiti wa COVID-19 ikiwemo chanjo hapa nchini, kikanda na kimataifa.  

Ndugu Wanahabari, Tangu kuingia kwa ugonjwa wa COVID-19 nchini 

mwezi Machi 2020, Tanzania imekumbwa na mawimbi mawili makubwa na 

hivi sasa kutokana na mwenendo wa ugonjwa huo katika mataifa mengine 

duniani na kuna tishio la kutokea kwa wimbi la tatu hapa nchini. 

 

Ndugu Wanahabari, Baada ya uchambuzi wa kina Kamati imependekeza 

yafuatayo:  
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1. Serikali ihuishe mipango ya dharura (Contigency and Response Plans) 

katika ngazi zote kwa ajili ya kukabiliana na majanga likiwemo janga 

la ugonjwa wa COVID-19.  

2. Serikali itoe taarifa juu ya uwepo wa ugonjwa wa COVID-19 na ichukue 

hatua madhubuti kuimarisha hatua zote za afua za kinga 

(interventions) katika ngazi zote ili kuepusha wimbi la tatu la ugonjwa 

huo. 

3. Wataalamu wa afya watimize wajibu wao kitaalamu, kwa kuzingatia 

weledi, miiko na maadili katika kuelimisha, kukinga na kutibu ugonjwa 

wa COVID-19 nchini.  

4. Tanzania ishiriki ipasavyo katika maamuzi na itekeleze maazimio ya 

kikanda na kimataifa iliyoridhia katika jumuiya za EAC, SADC, AU na 

WHO. 

5. Kuhusu chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19: 

a. Kamati inashauri Serikali kwa kutumia vyombo vyake iendelee 

na hatua kuelekea kuruhusu matumizi huru ya chanjo dhidi ya 

ugonjwa wa COVID-19 kwa kutumia chanjo zilizoorodheshwa na 

Shirika la Afya Duniani ili kuwapa fursa ya kinga wananchi wake 

kwa kuwa kupitia uchambuzi wa Kamati, chanjo hizo zina ufanisi 

na usalama unaokubalika kisayansi; 
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b. Pamoja na mapendekezo haya, Kamati Huru ya Kitaifa ya 

Ushauri wa Chanjo (NITAG) na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 

(TMDA) ziendelee kushirikishwa katika kutoa ushauri na 

kudhibiti chanjo hizo; 

c. Kipaumbele cha utoaji wa chanjo dhidi ya COVID-19 nchini kwa 

kuanzia kiwe katika makundi yafuatayo kwa umuhimu: 

i. Wahudumu katika vituo vya kutolea huduma za afya na 

watumishi walio katika mstari wa mbele wa utoaji wa 

huduma (frontline workers) mathalani watumishi sekta ya 

utalii, hoteli, mipakani, viongozi wa dini na mahujaji; 

ii. Wazee na watu wazima kuanzia umri wa miaka zaidi ya 

50; 

iii. Watu wazima wenye maradhi sugu mengine 

(comorbidities) mathalani kisukari, shinikizo la damu, 

maradhi ya mfumo wa upumuaji, magonjwa ya figo n.k.; 

iv. Watumishi wa vyombo vya ulinzi na usalama; na 

v. Wasafiri wanaokwenda nje ya nchi. 

d. Kufanya uhamasishaji na maandalizi ya upokeaji, utunzaji, 

usafirishaji na utoaji wa chanjo na wananchi wawe huru kuamua 

kuchanja au la. 
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e. Serikali iratibu upatikanaji wa chanjo kwa watumishi wa taasisi 

za kimataifa walioko nchini. 

6. Serikali ya Tanzania ijiunge na COVAX Facility kwa kuwasilisha andiko 

la kupatiwa chanjo, kwa kutumia fursa inayotolewa na GAVI. 

7. Serikali itumie fursa zilizopo wakati huu wa janga la COVID-19 kuanza 

mchakato wa uanzishaji wa viwanda vya kutengeneza chanjo. 

8. Serikali iimarishe huduma za uchunguzi kwa kuijengea uwezo 

Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii na maabara nyingine nchini ili 

kupanua wigo wa upimaji wa ugonjwa wa COVID-19. 

9. Serikali ijenge uwezo wa ndani wa utambuzi wa virusi anuai 

vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19 na magonjwa mengine ya 

kuambukiza. 

10. Serikali itoe takwimu sahihi za ugonjwa wa COVID-19 kwa umma 

na Shirika la Afya Duniani ili wananchi wapate taarifa sahihi toka 

Mamlaka za Serikali na kuheshimu makubaliano na kanuni ambazo 

nchi iliridhia. 

11. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

ikamilishe mwongozo mpya wa matibabu ya ugonjwa wa COVID-19.  
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12. Serikali iendelee kuhakikisha kuwa matumizi ya tiba asili na tiba 

mbadala katika mfumo rasmi wa tiba za kisasa yanazingatia misingi ya 

kisayansi.  

13. Serikali iendelee kutoa fursa na kuwawezesha wanasayansi 

kufanya tafiti kwa kufuata miiko, maadili na taratibu zilizowekwa ili 

kuimarisha kinga, tiba, uchunguzi wa ugonjwa wa COVID-19 na athari 

zake katika jamii nchini.  

14. Serikali iendelee kuzingatia mazingira ya kitanzania katika 

udhibiti wa ugonjwa wa COVID-19 katika kuamua kuweka au 

kutokuweka shuruti ya kujifungia (lockdown) na kuwa na ubunifu ili 

kuruhusu ukuaji wa uchumi na kuimarisha sekta zinazochangia katika 

uchumi.  

15. Wizara yenye dhamana ya fedha na uchumi ifanye tathmini ya 

kina ya athari za janga la COVID-19 na kuweka mpango madhubuti wa 

haraka wa sasa, wa muda wa kati na wa muda mrefu unaotekelezeka 

ili kukuza uchumi wa nchi. 

16. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar ziendelee kushirikiana ipasavyo katika hatua zote 

za kukabiliana na janga la COVID-19 pamoja na majanga mengineyo 
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ikiwemo utoaji wa nyaraka za kimataifa kama vile Travel Advisory 

Note. 

17. Idara ya Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu iendelee kutekeleza 

ipasavyo jukumu la uratibu na kutoa rasilimali husika wakati wa 

majanga ya kitaifa na kimataifa kama ugonjwa wa COVID-19 kwa 

kushirikisha ngazi na sekta zote. 

18. Serikali ikamilishe malipo ya madeni ya watoa huduma na 

watumishi waliokuwa mstari wa mbele katika kukabiliana na ugonjwa 

wa COVID-19 ili kuongeza ari na tija ya udhibiti wa ugonjwa huo.  

19. Serikali iendelee kushirikisha wadau mbalimbali wakiwemo 

viongozi wa dini, wadau wa maendeleo, sekta binafsi na vyombo vya 

habari katika mapambano dhidi ya janga la ugonjwa wa COVID-19. 

Ndugu Wanahabari, Asanteni kwa kunisikiliza. 


